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Mhe. Dkt. Binilith Mahenge, Waziri  wa  Nchi Ofisi ya 

Makamu wa Rais  (Mazingira); 

Mhe.  Amina  Masenza , Mkuu wa Mkoa wa Iringa; 

Mh. Balozi wa China nchini Tanzania; 

Wakuu mbalimbali wa vyombo vya Ulinzi na Usalama 

mliopo; 

Viongozi mbalimbali wa Serikali na Vyama vya Siasa 

mliopo; 

Ndugu  Godfrey  Mosha, Mwenyekiti Mtendaji wa  Mufindi  

Enviromental Trust (MUET); 

Ndugu  Wanahabari; 

Ndugu Wananchi; 

Wageni Waalikwa; 

Mabibi na Mabwana 



 

 

Awali ya yote, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa 

rehema kwa  kutujalia uzima na afya njema  nakutuwezesha 

kukusanyika hapa siku ya leo, kufanya jambo hili muhimu kwa 

maendeleo ya nchi yetu. Nichukue nafasi hii pia kushukuru 

uongozi  mzima wa  Mufindi Enviromental Trust ( MUET) kwa 

kunialika kuwa Mgeni rasmi katika  hafla hii ya Kuweka Jiwe la 

Msingi  Mradi wa Vituo vya Mapumziko na Vyoo kwa Wasafiri 

katika Barabara Kuu nchini.  Nimepokea mwaliko huu kwa mikono 

miwili. Asanteni  Sana! Nitumie nafasi hii pia kushukuru wananchi 

na  uongozi mzima wa Mkoa wa Iringa, chini yako Mheshimiwa 

Masenza, kwa moyo wa ukarimu na mapokezi mazuri mliyonipa 

mimi pamoja na ujumbe wangu. Asanteni Sana! 

 

Ndugu Wananchi; 

Mabibi na Mabwana; 

Nimefarijika sana  kusikia  jitihada  mbalimbali  zinazofanywa na 

MUET  kwa kushirikiana na wadau wengine  katika suala zima la   

uhifadhi na utunzaji  mazingira ya nchi yetu.  Shirika hili  tangu 

kuanzishwa kwake, limefanya mambo mengi, ikiwa ni pamoja na;  

Kuhamasisha upandaji miti  kwa watu binafsi, kampuni  taasisi za 

dini  na Serikali,  Kuboresha vyanzo vya maji;  Kutoa elimu ya 

kuzuia uchomaji misitu  na Kutoa elimu juu ya ugonjwa hatari wa 

Ukimwi.  Nazidi  kuwatia moyo kuendeleza juhudi hizi njema  kwa 



nguvu kubwa kwani mazingira ni muhimu sana katika maisha ya 

kila siku ya  viumbe hai wakiwemo binadamu. 

 

Ndugu Wananchi; 

Mabibi na Mabwana; 

Ili  kujenga nchi yetu ,tunahitaji watu wenye  afya bora. Moja ya 

mambo muhimu  katika kuboresha afya za watu wetu ni suala 

zima la  usafi.  Hatuwezi kuzungumzia usafi katika mazingira 

tunayoishi bila kutaja suala la vyoo. Huwezi kujiita msafi au mtu 

uliyestaarabika kama nyumbani kwako huna choo kizuri na safi. 

Choo ni usafi namba moja katika mazingira tunayoishi. Hivyo ni 

wajibu wa kila mwananchi kuhakikisha anachimba choo na 

kukitunza katika mazingira ya usafi. Choo ni muhimu katika 

maisha yetu ya kila siku, kuwa na choo peke yake haitoshi kama 

choo hicho hakitunzwi  katika mazingira ya usafi. 

Nitumie fursa hii kuwapongeza  MUET kwa ubunifu wenu wa 

kuanzisha vituo vya mapumziko na mradi wa kuchimba vyoo 

katika  barabara kuu nchini. Kwa muda mrefu abiria wanaosafiri 

katika  barabara  kuu, wamekuwa wakipata tabu pindi 

wanapohitaji sehemu za faragha za kujisitiri. Jambo hili limefikia 

katika hatua mbaya  hata kukiuka ustaarabu wa kibinadamu kwa 

kujisadia porini kama wanyama kwa lugha maarufu  ya  

“kuchimba dawa”. Tabia hii si ya ustaarabu  inadhalilisha utu 

wetu.  Karne ya leo si ya kuendelea “ kuchimba dawa.”  Hatua ya 

MUET kubuni jambo hili inastahili pongezi na kuungwa mkono na 

wadau wote ili kuhakikisha malengo yake yanatimia kwa kujenga 



vituo vya mapumziko  na  vyoo  vya wasafiri katika barabara zote 

nchini. 

Ndugu Wananchi; 

Mabibi na Mabwana; 

Serikali ya awamu ya nne na zilizotangulia, imefanya jitihada 

kubwa  kuimarisha sekta ya miundombinu ya barabara nchini. 

Tunapozungumza leo karibu mikoa yote nchini imeunganishwa 

kwa barabara za lami. Mafanikio haya si ya kubezwa hata kidogo. 

Hatua ya kubuni mradi huu katika barabara hizi, ni moja ya njia 

ya kuziboresha zaidi. Hakuna sababu kuwa na barabara za kisasa 

na wakati huo  abiria wanaosafiri katika barabara hizo wanakosa 

huduma muhimu kama vyoo na mahali pa kupumzika. 

Natoa rai  kwa wadau na mashirika mbalimbali nchini kuiga jambo 

hili jema na kusaidia  shughuli hii muhimu. Barabara za nchi yetu 

ni nyingi na maeneo ni mapana, hivyo kwa taasisi moja peke yake 

kufanya jambo hili ni kazi ngumu, zinahitajika juhudi za pamoja 

na ushirikiano mkubwa katika kufanikisha. Mafanikio ya mradi 

huu yatachangia kwa kiasi kikubwa utunzaji wa mazingira yetu 

mbali ya kuongeza mapato na kusaidia kupunguza tatizo la ajira. 

Napenda kutoa wito kwa watumiaji wote wa vituo na vyoo hivyo, 

kuhakikisha wanavitunza ili viendelee  kutoa huduma 

iliyokusudiwa kwa muda mrefu.  

 

Ndugu Wananchi; 

Mabibi na Mabwana; 



Napenda kutumia hadhara hii kuwakumbusha Watanzania wote 

umuhimu wa kutunza mazingira yetu na kuhifadhi vyanzo vya 

maji. Ni wajibu wa kila mmoja wetu kuhakikisha anahifadhi 

mazingira pale anapoishi kwa kupanda miti na kuepuka vitendo 

vyote  vinavyosababisha uharibifu wa mazingira. Misitu ikipotea 

tunakosa mvua na matokeo yake ni mabaya kwetu, ndio maana 

leo hii tunakumbwa na matatizo mbalimbali kama vile kupungua 

kwa kina cha maji kwenye mabwawa yanayozalisha umeme. 

 

Ndugu Wananchi; 

Mabibi na Mabwana; 

Kabla ya kuhitimisha hotuba yangu, napenda kuwakumbusha 

Watazania wote kwamba Oktoba 25 mwaka huu ni siku muhimu 

katika historia ya Taifa letu. Tunakwenda kupiga kura ya 

kuchagua viongozi  katika ngazi mbalimbali. Natoa wito kwa 

Watanzania wote kujitokeza kwa wingi na  kutumia haki yao ya  

kidemokrasia kwa kuchagua viongozi wanaowapenda. 

Tukumbuke kwamba viongozi tutakaowachagua  ndio watakuwa 

dira ya kuongoza nchi yetu katika kipindi  cha miaka mitano ijayo. 

Ni imani yangu kwamba mtajitokeza kwa wingi kupiga kura. 

Napenda kuwahakikishia kwamba sisi katika serikali tumejipanga 

vizuri kuhakikisha zoezi hilo linamalizika kwa utulivu mkubwa na 

amani  ili tuendelee kudumisha Umoja, na Mshikamano  wa nchi 

yetu. 

Ndugu Wageni Waalikwa; 

Ndugu Wananchi;  



Mabibi na Mabwana; 

Kwa kumalizia hotuba yangu, kwa mara nyingine tena napenda 

kuwashukuru  MUET na wadau wote kwa  kunialika hapa siku ya 

leo. Niwashukuru pia  wadau mbalimbali waliojitokeza kuunga 

mkono  jitihada hizi za ujenzi wa  vituo vya mapumziko na vyoo. 

Kipekee tunaipongeza Serikali ya China,  Jeshi la Wananchi wa 

Tanzania, Kampuni ya simu za  mkononi ya Airtel,  Ndugu 

Mustafa Sabodo, Mufindi Tea Company, MUCOBA BANK, PSPF na 

TANESCO. 

Baada ya kusema haya kwa heshima kubwa na taadhima sasa 

natamka rasmi kwamba;  Mradi wa Ujenzi wa  Vituo vya 

Mapumziko na Vyoo kwa Wasafiri katika Barabara  Kuu 

nchini, umezinduliwa . 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza  

 

 


